
ก็ยังไงก็ช่วยสอนการบ้านหน่อยนะครับ คณิต ม.1 ครับ
1.นุชไปตลาดกับแม่และแม่ต้องการซื้อข้าวสาร 14 ถุง ราคาถุงละ 55 บาท แม่
ถามนุชว่าแม่ต้องจ่ายเงินนี้กี่บาท ถ้านุชคิดคำตอบนี้ในใจ นุชจะมีวิธีคิดอย่างรวดเร็วได้อย่างไรบ้าง จงอธิบาย
(ข้อนี้ต้องเป็นแบบรวดเร็วนะครับช่วยสอนด้วยนะครับ งง จริงๆ)


2.สมใจซื้อเสื้อ 5 ตัว ราคาตัวละ 99 บาท กางเกง 4 ตัว ราคาตัวละ 199 บาท
ถ้าสมใจต้องการคิดราคาเสื้อและกางเกงอย่างรวดเร็ว สมใจจะคิดอย่างไรได้บ้างและได้คำตอบเท่าไร
ยังไงก็ขอขอบคุณทุกท่านด้วยนะครับ

